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ENOCK AKEYO DHIDI YA VODACOM (T) PLC

Mlalamikaji katika shauri hili, Bwana Enock Akeyo, ni mteja wa Vodacom (T) PLC
ambaye ndiye Mlalamikiwa. Mlalamikiwa amepewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano

Tanzania (TCRA) ya kutoa huduma ya mawasiliano kwa njia ya simu.

Mlalamikaji ambaye ni mmiliki wa namba ya simu 0752 189 363 ameleta malalamiko
katika Kamati ya Malalamiko ya TCRA akimtuhumu Mialamikiwa kushindwa kutimiza
makubaliano aliyoyaweka katika ofa yake kwa ujumbe ulioelekeza kuwa “Ukiongeza
728 500 utapata MB 100 za intanet/" Mlalamikaji anadai kuwa alijiunga na ofa hiyo,
hata hivyo Mlalamikiwa hakumpa kifurushi hicho cha MB 100 na hivyo kumsabahishia
Mlalamikaji kukatwa TZS 500 ambayo ni salio lake lililokuwa katika muda wake wa

maongezi. Mlalamikaji ameiomba Kamati hii imuamuru Mialamikiwa:-

a) Kumpa Mlalamikaji kifurushi cha MB 100 za intaneti kama alivyoahidi katika
tangazo la ofa,

b) Kumpa Mlalamikaji muda wa maongezi wenye thamani ya TZS 200,000 kama
fidia kutokana na tangazo lisilokuwa na ukweli,

¢) Fidia ya TZS 5,000,000 kwa kumsababishia Mlalamikaji usumbufu katika
mawasiliano yake kutokana na tangazo lisilokuwa na kweli,

d) Kuomba msamaha kwa njia ya maandishi, na

e) Kulipa stahiki nyingine sozote ambazo Kamati itaona zinafaa kulipwa na
Mlalamikiwa.

Katika siku ya usikilizwaji wa lalamiko, Mlalamikaji alifika katika ofisi za TCRA akiwa
peke yake na mbele ya Kamati ya Malalamiko alieleza kuwa mnamo tarehe 20/7/2018

majira ya 12:45 jioni alipokea ujumbe mfupi (sms) toka kwa Mlalamikiwa uliokuwa na

ujumbe:-

Pesa ni Mpesa tunakupa MB 100 BURF kuperuzi intaneti kwa saa 24 ukiongeza
salio Ia TZS 500 au zaidi kwa Mpesa leo.



Kwa kuwa alikuwa na shida na data alijiunga na huduma kwa kununua muda wa
maongezi kupitia Mpesa majira ya saa 12:48. Tlipofika majira ya 2:01 ailipata ujumbe
toka Vodacom unaosema;

Umejipatia MB 100 za bure kutumia intaneti ndani ya saa 24. Kupata vifurushi
vya bei nafuu piga *1 49%01 # kisha chagua kifurushi ukipendacho.

Baada ya hapo alianza kuperuzi mtandaoni kwa kusoma barua pepe na habari
mbalimbali kupitia simu aina ya Huawei. Aliperuzi kwa muda wa dakika zisizozidi nane
mtandao ukakata. Alijua ni matatizo ya mtandao hata hivyo majira ya saa 10:30
aliuliza salio akaambiwa kuwa hana kifurushi chochote na salio lake ni TZS 0.00.

Majira ya saa 10:30 alipiga simu Vodacom na kujibiwa kuwa baada ya masaa 24
angepewa jibu hata hivyo baada masaa hayo kupita hakupewa jibu lolote. Siku
iliyofuata (22/07/2018) alilipiga tena simu huduma kwa mteja na alielezwa kuwa
hakupata hiyo ofa ya kifurushi cha inteneti na kwamba aliperuzi kwa kutumia salio

lake la muda wa maongezi.

Tlipofika tarehe 23/07/2018 Mialamikaji aliandika barua ya madai kwa Mlalamikiwa.
Baada ya siku 20 Mialamikiwa alijibu kuwa tarehe 21/07/2018 Mlalamikaji alipewa MB
102 ambazo alidai kuwa alizitumia hadi kuisha siku hiyo hiyo na hivyo kudai kuwa
madai ya Mlalamikaji hayana msingi. Mlalamikaji alikutanishwa na maafisa wa
Mlalamikiwa hata hivyo walishindwa kufikia muafaka, na ndipo tarehe 10/10/2018
aliamua kujaza fomu ya Malalamiko ya TCRA. Mlalamikaji aliomba Kamati imuamuru
Mlalamikiwa kumlipa fidia na mambo mengine kama alivyoainisha katika fomu yake ya

Mlalalamiko.

Katika mahojiano baina ya Mlalamikaji na Mlalamikiwa, Mlalamikaji alikiri kuwa ujumbe
aliotumiwa na Vodacom ulisema kuwa amepata MB100 hata hivyo alipouliza salio
aliambiwa ana MB 120. Mialamikaji alidai kuwa alitumia TZS 500 toka kwenye simu
yake kuperuzi kwenye mtandao akidhani kuwa ana kifurushi cha intaneti . Mlalamikaji

alidai kuwa kwa kawaida hutumia MB 100 kuperuzi mitandao kwa muda usiopungua



dakika 20 lakini siku hiyo alitumia kwa muda usiozidi dakika 8. Na kuhusu madai ya
TZS 5,000,000, Mlalamikaji alsema kuwa ni makisio tu.

Alipohojiwa na Kamati, Mlalamikaji alieleza kuwa alitumia muda wa dakika nane katika
mtandao kusoma barua pepe, taarifa toka Jamii Forums, kicheko.com na Daily News.
Alipoulizwa kwa nini hakuleta risiti kuthibitisha kiasi cha fedha alizokuwa anadai
kulipwa na Mlalamikiwa, Mlalamikaji alidai kuwa wakati anapata wito wa kuja mbele
ya Kamati alikuwa mbali na mahali alipoweka nyaraka zake za uthibitisho. Aidha,
Mlalamikaji alikiri kuwa hakujua masharti na vigezo vilivyoambatana na ofa hiyo kabla
ya kujiunga. Mlalamikaji aliieleza Kamati kuwa laini yake ilikuwa kwenye simu aina ya
Huawei ambapo simu hiyo hujiongeza (updates) mara baada ya kujiunga na mtandao
wa intaneti. Mlalamikaji alisema pia hakujua iwapo simu yake ilikuwa na salio la MB
kabla ya kujiunga na ofa na kuongeza kuwa hafahamu MB moja huuzwa kwa kiasi

gani.

Katika shauri hili upande wa Mlalamikiwa uliwakilishwa na mawakili wawili ambao ni
Bwana Juvenalis Ngowi na Bibi Anjela Paulo. Mawakili walifika katika Kamati wakiwa
na mashahidi wawili. Shahidi wa kwanza, Bwana Alex Nkondola, kutoka kitengo cha
Huduma kwa Mteja akiongozwa na wakili Bwana Juvenalis Ngowi, alieleza kuwa kwa
kawaida Mlalamikiwa hupokea malalamiko kwa kutumia mfumo maalum (systems)
kubaini nini kilitokea. Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji aliandika barua ya
malalamiko kwamba Mlalamikiwa alishindwa kumpa ofa aliyoahidi kumpatia baada ya
kuongeza salio la TZS 500. Mlalamikaji alifika katika ofisi za Mlalamikiwa na
alionyeshwa kilichotokea kutokana na taarifa iliyokuwa kwenye “systems” za
Mlalamikiwa. Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji alikuwa akilalamikia ofa
iliyokuwa inatolewa na Mlalamikiwa kwamba ukiongeza TZS 500 utapata MB 100 za
intaneti.

Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji alionyeshwa namba yake na ikaingizwa
kwenye “systems” na ripoti ikatolewa. Shahidi alitoa ripoti hiyo bila kipingamizi kutoka
kwa Mlalamikiwa. Aidha, Shahidi alielezea kuwa ripoti inaonyesha kuwa tarehe
2/07/2018 saa 8:22 Mlalamikaji aliongeza salio TZS 500 na alipata MB 105 ambazo
alizitumia ndani ya dakika moja. Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji alipewa MB



105 kwani kwenye “systems” hazikuweka MB 100 kama ilivyotangazwa katika ofa.
Alieleza kuwa matumizi daima hutegemea aina ya simu na matumizi ya mtu

mwenyewe.

Katika mahojiano baina ya shahidi wa Mlalamikiwva Bwana Alex Nkondola na
Mlalamikaji, shahidi alieleza kuwa kifurushi kilianza kutumika saa 2:22 usiku. Alisema
kuwa ujumbe hutumwa kwa mteja na kumjulisha kuwa ameunganishwa na ofa na si
kazi ya mteja kupiga simu ili kuuliza endapo ameunganishwa au la. Alipoulizwa ni Kipi
sahihi baina vya ripoti yake aliyoitoa na maelezo aliyoyapata kutoka kwa mhudumu wa
Huduma kwa Mteja baada ya Mlalamikaji kuwapigia simu, alijibu kuwa majibu yaliyopo

kwenye ripoti ndiyo sahihi kwani yametolewa katika “systems”.

Katika mahojiano baina ya shahidi Bwana Alex Nkondola na Kamati, alipoulizwa
endapo Mlalamikiwa hutoa elimu kwa wateja wake kuhusu promosheni zao, shahidi
alisema hana uhakika kama Mialamikiwa hutoa elimu hiyo kwa wateja. Shahidi
alisisitiza kuwa Mlalamikaji alipewa MB 100 ambazo alizitumia ndani ya sekunde moja.
Shahidi alieleza kuwa hajui kwa nini Noel Kayani (mhudumu wa kitengo cha Huduma
kwa Wateja - Vodacom) alitoa taarifa tofauti na zilizopo kwenye mtambo na kudai
kuwa labda mitambo hiyo ilikuwa na matatizo kwa muda huo.

Shahidi wa pili wa Mlalamikiwa, Bwana Ng’hwaya Mpemba, kutoka Kitengo cha
Kuzalisha Huduma za Digitali cha Vodacom akiongozwa na wakili Bwana Juvenalis
Ngowi, alieleza kuwa alipata Malalamiko ya Mlalamikaji kupitia kitengo cha Huduma
kwa Mteja. Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji alilalamika kuhusu kukatwa salio
na Ofa ya Tusua Mapene bila ridhaa yake na kuwa hakuwa amejiunga na ofa hiyo.
Aliangalia katika “system” na kubaini kuwa mteja huyu alikuwa amejiunga kwa hiari
yake mwenyewe na huduma hiyo mnamo tarehe 19/11/2018 na tarehe 20/11/2018
aliweka salio na ndipo alikatwa TZS 300 na baadae TZS 200.

Katika mahojiano baina ya shahidi Bwana Ng’ hwaya Mpemba na Kamati, shahidi huyu
alikiri kuwa hakuna uhusiano kati ya lalamiko la Mlalamikaji na ofa ya Tusua Mapene

aliyokuwa akiielezea mbele ya Kamati na alikiri kuwa hajui chochote juu ya makato ya
tarehe 21/07/2018 katika laini ya Mlalamikaiji.



Mlalamikiwa kupitia wakili wake Bwana Juvenalis Ngowi alitoa mawasilisho yake ya
mwisho kuwa lalamiko la Mlalamikaji ni kutopewa MB 100 kama tangazo la
Mlalamikiwa lilivyokuwa likielekeza. Ripoti iliyotolewa na Mlalamikiwa inaonyesha ni
kweli Mlalamikaji alipewa kifurushi hicho cha MB 100 na alizitumia kwa muda ulio chini
ya dakika moja. Mlalamikaji alikiri kutumia MB kuperuzi mitandao mbalimbali. Wakili
aliieleza Kamati kuwa muda wa matumizi ya MB 100 hutegemea na matumizi ya mteja
pamoja na uwezo wa kifaa anachotumia. Wakili alieleza kuwa Mlalamikaji aliperuzi
barua pepe na magazeti mbalimbali na kuwasilisha kuwa ni wazi kuwa MB 100
zilitumika mpaka kumalizika.

Kuhusu kiasi cha MB alichoingiziwa Mlalamikaji, aliwasilisha kuwa hakuna kielelezo
chochote kilichotolewa kinachoonyesha kuwa Mlalamikaji alipewa MB chini-ya 100
hivyo basi hakukuwa na ukiukwaji wa masharti kwa upande wa Mlalamikiwa.
Mlalamikaji hakuangalia salio la MB kabla ya kujiunga na ofa ya Mlalamikiwa ambapo
tofauti inaweza kutokana na salio alilokuwa nalo katika simu yake kabla ya kujiunga

na ofa inayolalamikiwa.

Kuhusu Madai ya fidia ya zaidi ya TZS milioni tano, wakili wa Mlalamikiwa aliwasilisha
kuwa Milalamikaji hakuleta kielelezo chochote kuonyesha aliingia hasara gani kutokana
na kukatwa TZS 500. Mlalamikaji mwenyewe alikiri kuwa kiasi hiki ni cha kukadiriwa
tu na hakina msingi. Wakili wa Mialamikiwa aliiomba Kamati izingatie kiwango
kilichohusika katika muamala uliozua mgogoro wakati wa kutafakari uamuzi wa
lalamiko hili. Na mwisho wakili wa Mlalamikiwa aliomba Kamati itupilie mbali lalamiko
la Mlalamikaji na kumuamuru Mlalamikaji kumlipa Mlalamikiwa gharama endapo

itawezekana.

Katika mawasilisho yake ya mwisho Mlalamikaji aliwasilisha kuwa Kamati itambue
kuwa Mlalamikiwa amewasilisha kitu ambacho hakijui. Mlalamikiwa amekiuka Kanuni
Zinazomlinda Mlaji za mwaka 2018. Hivyo basi Mlalamikaji aliomba Kamati kumpatia

stahiki alizoziomba katika fomu ya Malalamiko.

Kamati ilipata wasaa wa kusikiliza ushahidi na mawasilisho kutoka pande zote mbili.

Kamati ilibaini kuwa ni suala lisilo na ubishani kuwa, Mlalamikiwa alitoa tangazo la ofa
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ya kifurushi cha MB 100 bure kwa mteja ambaye ataongeza salio la TZS 500. Pia
hakuna ubishani kuwa Mlalamikaji aliongeza salio kiasi cha TZS 500 katika simu yake.
Pia maelezo vyaliyotolewa na shahidi wa Mlalamikiwa, Bw Ng’hwaya Mpemba, kuhusu
ofa ya Tusua Mapene hayana uhusiano na lalamiko lililoletwa na Mlalamikaji katika
Kamati hii na hivyo hayakuzingatiwa katika kufikia uamuzi wa lalamiko hili. Kamati

ilikuwa na hoja zifuatazo;

1. Endapo Milalamikaji baada ya kuongeza salio kiasi cha TZS 500 alipewa ofa
ya kifurushi cha MB100 bure kutoka kwa Mlalakiwa,

2. Endapo Mialamikaji alitumia MB100 ndani ya sekunde moja,

3. Endapo Mlalamikaji amepata hasara yeyote kutokana na anachokilalamikia,

na

4. Endapo Milalamikaji anastahili kupata stahiki alizoziomba katika mawasilisho
ya malalamiko yake.

Hoja ya endapo Mlalamikaji baada ya kuongeza salio kiasi cha TZS 500, alipewa
kifurushi cha MB 100 bure toka kwa Mlalamikiwa, katika ushahidi wake Mlalamikaji,
anaeleza kuwa alipokea ujumbe uliomthibitishia kuwa alipokea MB 100 za bure na
aliperuzi mitandao kwa muda wa dakika zisizozidi nane ndipo aligundua kuwa hakuwa
na salio la kifurushi cha intaneti wala muda wa maongezi. Ndipo siku iliyofuata alipiga
simu kwa Mialamikiwa kwenye kitengo cha huduma kwa wateja na kuongea na
mhudumu aliyejitambulisha kwa jina la Noel, ambaye alimueleza kuwa Mlalamikaji
hakuingiziwa kifurushi cha MB 100 za bure kutoka kwa Mlalamikiwa. Upande wa
Mialamikiwa ulitoa ushahidi wa ripoti kutoka katika mitambo ya Mlalamikiwa (printout)
ukionyesha kuwa Mlalamikaji alipewa MB 100 majira ya saa 8:22:51 na alitumia
kifurushi hicho mpaka kumalizika muda huo huo. Kamati imebaini kuwa ushahidi wa
Mlalamikaji ni wa maneno ya kuambiwa tu, na mhudumu anayejulikana kwa jina la
Noel ambaye hakufika mbele ya Kamati hii kuhojiwa, na hivyo Mlalamikaji hawezi
kutumia maelezo aliyoambiwa na Noel kama ushahidi wa kuthibitisha tuhuma za
Mlalamikaji dhidi ya Mlalamikiwa. Kamati kwa kutumia ushahidi wa ripoti (printout)

uliotolewa na shahidi wa Mlalamikiwa, imeona ni kweli Mialamikaji alipewa kifurushi



cha MB 100 bure toka kwa Mlalamikiwa baada ya kununua muda wa maongezi wa
TZS 500.

Aidha, Kamati ilijiuliza kuwa endapo Mlalamikaji alipewa kifurushi hicho cha MB100
kuna uwezekano wa kifurushi hicho kutumika na kumalizika ndani ya sekunde moja?
Mlalamikaji kwa upande wake anadai kuwa aliperuzi mitandao kwa muda usiozidi
dakika nane na kubaini kuwa alikuwa hana salio la muda wa maongezi wala kifurushi
cha intaneti. Mlalamikiwa kwa upande wake anadai kuwa Mlalamikaji alipewa kifurushi
cha bure cha MB 105 majira ya saa 8:22:51 na kutumia mpaka kumalizika majira hayo
hayo ya saa 8:22:51. Mlalamikaji alieleza katika ushahidi wake kwamba alikuwa
akitumia simu aina ya Huawei ambapo simu hiyo ina uwezo wa kujiongeza (updates)

katika mifumo yake pindi Mlalamikaji anapowasha data katika simu yake.

Mlalamikaji alieleza pia kuwa baada ya kupokea ujumbe uliomjulisha kuwa amepata
MB100 za bure aliingia katika mtandao ambapo aliweza kusoma barua pepe pamoja
na habari mbalimbali za magazeti, hii ikiwa na maana kuwa aliruhusu data kwenye
simu yake. Kamati imezingatia kuwa simu ya Mlalamikaji ina uwezo wa kufanya
shughuli nyingi kwa wakati moja “paralle/ computing” Hivyo basi, Kamati imeona
kuwa zaidi ya shughuli zilizokuwa zikifanywa na Mlalamikaji kwa kutumia simu ndani
ya muda huo, simu hiyo pia ilikuwa na uwezo wa kujiongeza “updates” kama ambavyo
Mlalamikaji mwenyewe amekiri. Kamati kwa kuangalia uwezo wa simu ya Mlalamikaji
na ukubwa wa kurasa ambazo Mlalamikaji aliperuzi imejiridhisha kuwa Mlalamikaji

alikuwa na uwezo wa kutumia MB100 ndani ya sekunde moja.

Baada ya kubaini kuwa Mlalamikaji alipokea kifurushi cha MB 100 za bure kama ofa
baada ya kununua muda wa maongezi wa TZS 500, na Mlalamikaji pia alitumia
kifurushi hicho na kumaliza ndani ya sekunde moja, Kamati imeona kuwa hakukuwa
na udanganyifu katika matumizi ya MB 100. Kamati imetupilia mbali shauri hili bila

gharama.

Pamoja na hayo, Kamati kwa kuzingatia umuhimu wa haki ya wateja kuwa ni msingi
mkuu katika utoaji huduma, inamuelekeza Mlalamikiwa ambaye ni mtoa huduma
kutoa elimu kwa wateja wake kuhusu promosheni zao mbalimbali ili kuondoa
malalamiko ya wateja katika Kamati. Kamati pia inaelekeza kuwa Mialamikiwa
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awekeze katika kujenga uelewa wa waajiriwa wake, hususani wale wanaohusika moja

kwa moja na wateja wao.

Mlalamikaji na Milalamikiwa wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani
(Fair Competition Tribunal - FCT ) ndani ya siku 21 endapo watakuwa
hawajaridhishwa na uamuzi wa Kamati.
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